ไฮยาลูรอนิกแอซิดที่ใช้ในสกินบูสเตอร์ต่างกันตรงไหน
เราได้ยินคำอธิบายบ่อย ๆ ว่า “ฟิลเลอร์คือชนิดเชื่อมขวาง ส่วนสกินบูสเตอร์คือชนิดไม่เชื่อมขวาง” แต่พอตรวจสอบข้อมูลผลิตภัณฑ์จริงแล้วปรากฏว่า การแบ่งนั้นไม่ได้เรียบง่ายอย่างที่คิด เราเขียนไว้พร้อมแนบตัวเลขและแหล่งที่มาว่าการเชื่อมขวางคือปฏิกิริยาเคมีอะไรกันแน่ สัดส่วนการเชื่อมขวางและความแข็งของผลิตภัณฑ์ในท้องตลาดอยู่ที่เท่าใดจริง ๆ และ สกินบูสเตอร์แสดงอะไรออกมาเมื่อเทียบกับยาหลอก
ข้อสรุปก่อน
สกินบูสเตอร์มีผลจริงที่ได้รับการยืนยันในการทดลองซึ่งแบ่งเทียบกับยาหลอก ในการทดลองแบบสุ่ม · ปกปิดสองทาง · มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุม · ครึ่งหน้า (เสร็จสิ้น 28 คน) ความชุ่มชื้น +35% เทียบกับน้ำเกลือนอร์มัล −10% ดัชนีความยืดหยุ่น (Cutometer R1) −27% (ด้านน้ำเกลือไม่มีการเปลี่ยนแปลง, p ระหว่างกลุ่ม = 0.03) และการที่ผู้ประเมินตัดสินว่าดีขึ้น ด้านสกินบูสเตอร์ 82% เทียบกับด้านน้ำเกลือ 0% (p<0.001) การเชื่อมขวาง (cross-linking) คือปฏิกิริยาเคมีที่สร้างสะพานเชื่อมระหว่างสายไฮยาลูรอนิกแอซิดให้กลายเป็นเจล — หมู่อีพอกไซด์ของสารเชื่อมขวางที่ชื่อ BDDE ทำปฏิกิริยากับแอลกอฮอล์ปฐมภูมิของไฮยาลูรอนิกแอซิดแล้วเกิดเป็น พันธะอีเทอร์ เพียงแต่ “สกินบูสเตอร์ก็คือชนิดไม่เชื่อมขวาง” นั้นไม่ถูกต้อง — ผลิตภัณฑ์สกินบูสเตอร์ชั้นนำหลายตัวเป็น ผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวาง และในเกาหลีฟิลเลอร์กับสกินบูสเตอร์ถูกกำกับดูแลเป็น เครื่องมือแพทย์ระดับ 4 เหมือนกัน ค่าที่วัดได้จริงก็ต่างจากความเชื่อทั่วไป — ผลิตภัณฑ์ ชนิดไม่เชื่อมขวาง ที่ผ่านการทำให้เสถียร 26 mg/mL มีมอดุลัสความยืดหยุ่น 523 Pa ซึ่งแข็งกว่าผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางสองตัว (376 Pa, 158 Pa) และเวลาที่ทนต่อไฮยาลูโรนิเดสก็ยาวกว่าด้วยที่ 39.2 นาที เทียบกับ 14.6 นาที · 21.8 นาที ดังนั้นสิ่งที่แบ่งผลลัพธ์จริง ๆ จึงไม่ใช่คำถามเดียวว่าเชื่อมขวางหรือไม่ แต่คือ เทคโนโลยีการผลิต · ความแข็ง · การใส่ลงชั้นไหนอย่างละเท่าไร
ก่อนอื่น — สิ่งที่สกินบูสเตอร์แสดงออกมาเมื่อเทียบกับยาหลอก
การออกแบบที่น่าเชื่อถือที่สุดในสาขานี้คือ การแบ่งใบหน้าซ้ายขวาของคนเดียวกัน ใส่ผลิตภัณฑ์ด้านหนึ่ง · น้ำเกลือนอร์มัลอีกด้านหนึ่ง แล้วทำให้ทั้งผู้ป่วยและผู้ประเมินไม่รู้ว่าด้านไหนเป็นอะไร การทดลองแบบนั้นมีอยู่
Duteil L และคณะ, Journal of Clinical and Aesthetic Dermatology 2023;16(2):29 — สุ่ม · ปกปิดสองทาง · มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุม · ครึ่งหน้า, ลงทะเบียน 30 คน · เสร็จสิ้น 28 คน (อายุเฉลี่ย 57 ± 7 ปี) ใช้ผลิตภัณฑ์ไฮยาลูรอนิกแอซิดชนิดไม่เชื่อมขวาง 10 mg/mL 3 ครั้งห่างกัน 21 วัน ด้วยเข็ม 32G ใส่ที่ใบหน้าด้านหนึ่งครั้งละ 3 mL อีกด้านหนึ่งเป็นน้ำเกลือนอร์มัล
| ตัวชี้วัด | ด้านผลิตภัณฑ์ | ด้านน้ำเกลือนอร์มัล | p ระหว่างกลุ่ม |
|---|---|---|---|
| ความชุ่มชื้น | +35% | −10% | <0.01 |
| ความยืดหยุ่น (Cutometer R1) | −27% | ไม่มีการเปลี่ยนแปลง | 0.03 |
| ความยืดหยุ่น (R4) | −26% | — | — |
| ความลึกของริ้วรอย (110–1000 µm) | −10% | +7% | ตัวแปรประเมินหลัก |
| คะแนนทางคลินิกของริ้วรอยแก้ม | ด้านผลิตภัณฑ์ดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญ | <0.02 | |
| ความเปล่งปลั่ง (radiance) | ด้านผลิตภัณฑ์ดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญ | <0.001 | |
| การตัดสินว่าดีขึ้นโดยผู้ประเมิน | ดีขึ้น 82% | ดีขึ้น 0% | <0.001 |
| การตัดสินของผู้ป่วยเอง | 71% รายงานว่าดีขึ้น | 89% ไม่มีการเปลี่ยนแปลง | <0.001 |
การที่สัดส่วนที่ผู้ประเมินตัดสินว่าดีขึ้นเป็น 82% เทียบกับ 0% คือตัวเลขที่สะดุดตาที่สุดในการทดลองนี้ เพราะมันแปลว่าในใบหน้าเดียวกัน คนเดียวกัน จำนวนครั้งเท่ากัน มีเพียงด้านเดียวที่ดีขึ้น
มีข้อมูลที่ทำด้วยผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางด้วยเช่นกัน Gubanova EI และคณะ, Journal of Drugs in Dermatology 2015;14(3):288 ได้ใส่เจลไฮยาลูรอนิกแอซิดที่ผ่านการทำให้เสถียรกับน้ำเกลือนอร์มัล แบ่งลงมือทั้งสองข้างของคนเดียวกัน (30 คน, อายุเฉลี่ย 53 ปี, 3 ครั้ง) แล้ว ติดตามไปจนถึง 12 เดือน โดยการดีขึ้นคงอยู่จนถึงจุด 12 เดือน (p<0.05) อาการไม่พึงประสงค์ทั้งหมดเป็นระดับเล็กน้อย
การเชื่อมขวางคือปฏิกิริยาอะไรกันแน่
ไฮยาลูรอนิกแอซิดโดยดั้งเดิมเป็น สายยาวที่ละลายน้ำได้ ถ้าอยู่ในสภาพนั้น แม้ใส่เข้าไปในร่างกายก็กระจายหายไปอย่างรวดเร็ว ดังนั้น การสร้างสะพานเชื่อมระหว่างสายเพื่อถักทอเป็นตาข่ายแล้วทำให้เป็นเจล นั่นคือการเชื่อมขวาง
สารเชื่อมขวางที่ใช้กันแพร่หลายที่สุดคือ BDDE (1,4-butanediol diglycidyl ether) ปฏิกิริยาเป็นดังนี้ — ในสภาวะเบส หมู่อีพอกไซด์ ที่ปลายทั้งสองข้างของ BDDE ทำปฏิกิริยากับ แอลกอฮอล์ปฐมภูมิ ที่เข้าถึงได้ง่ายที่สุดบนสายไฮยาลูรอนิกแอซิดแล้วเกิดเป็น พันธะอีเทอร์
ตรงนี้มีประเด็นสำคัญอยู่หนึ่งข้อ การเชื่อมขวางไม่ได้ไปแตะพันธะไกลโคซิดิกของไฮยาลูรอนิกแอซิด ดังนั้น เส้นทางดั้งเดิมที่ร่างกายใช้ย่อยสลายไฮยาลูรอนิกแอซิด (เอนไซม์ HYAL1 · HYAL2, การออกซิเดชันด้วยอนุมูลอิสระ) จึงยังคงอยู่ครบถ้วน เจลที่ถูกเชื่อมขวางแล้วสุดท้ายร่างกายก็ย่อยสลายเช่นกัน — เพียงแต่ถูกย่อยสลายช้ากว่าเท่านั้น
ตัวเลขที่เรียกว่าสัดส่วนการเชื่อมขวาง
สัดส่วนการเชื่อมขวาง (MoD, degree of modification) คืออัตราส่วนของหมู่ตกค้าง BDDE ต่อหน่วยไดแซ็กคาไรด์ของไฮยาลูรอนิกแอซิด วัดด้วยนิวเคลียร์แมกเนติกเรโซแนนซ์ (NMR) 400 MHz
การเพิ่มสัดส่วนการเชื่อมขวางจาก 5% เป็น 20% ทำให้มอดุลัสความยืดหยุ่นสูงขึ้นตามสัดส่วน และลดระดับที่มันอุ้มน้ำแล้วพองตัว ไฮยาลูรอนิกแอซิดสายตรงที่ไม่ได้ถูกเชื่อมขวางจะไม่พองตัว — Pluda S และคณะ, Gels 2023;9(9):733
ตัวเลขสัดส่วนการเชื่อมขวาง เปรียบเทียบกันได้เฉพาะภายในบทความเดียวกันเท่านั้น แม้เป็นผลิตภัณฑ์เดียวกัน ค่าก็เปลี่ยนไปตามวิธีวัด — สัดส่วนการเชื่อมขวางของ Restylane ถูกรายงานไว้ที่ 3% ในแหล่งหนึ่ง และ 1.1% ในอีกแหล่งหนึ่ง ห้ามนำตัวเลขจากบทความคนละชิ้นมาวางเรียงกันในตารางเดียว
ค่าที่วัดได้จริงของผลิตภัณฑ์ในท้องตลาด — สัดส่วนการเชื่อมขวางและความแข็ง
Faivre J และคณะ, Aesthetic Surgery Journal 2024;44(6):NP402 ได้วัดผลิตภัณฑ์ไฮยาลูรอนิกแอซิดในท้องตลาด 16 ชนิด ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน เพราะเป็นค่าจากภายในบทความเดียวกันจึงเปรียบเทียบกันได้
| ผลิตภัณฑ์ (เทคโนโลยีการผลิต) | สัดส่วนการเชื่อมขวาง (%) | ความเข้มข้น HA (mg/mL) | มอดุลัสความยืดหยุ่น G′ (Pa) |
|---|---|---|---|
| Restylane (NASHA) | 1.1 | 20 | 792 |
| Restylane Lyft (NASHA) | 1.2 | 20 | 807 |
| Belotero Balance (CPM) | 4.7 | 22.5 | 44 |
| Juvéderm Volbella (Vycross) | 5.3 | 15 | 220 |
| Juvéderm Voluma (Vycross) | 5.9 | 20 | 305 |
| Restylane Defyne (OBT) | 8.4 | 20 | 221 |
| Juvéderm Volux (Vycross) | 9.4 | 25 | 439 |
เมื่อดูตารางจะเห็นว่า สัดส่วนการเชื่อมขวางกับความแข็งไม่ได้ไปด้วยกัน Restylane มีสัดส่วนการเชื่อมขวางต่ำที่สุดที่ 1.1% แต่ความแข็งสูงที่สุดที่ 792 Pa ส่วน Belotero มีสัดส่วนการเชื่อมขวาง 4.7% แต่ความแข็งต่ำที่สุดที่ 44 Pa สิ่งที่กำหนดสมบัติทางกายภาพไม่ใช่ว่าเชื่อมขวางไปมากเท่าไร แต่คือทำเจลขึ้นมาด้วยวิธีใด
ผู้นิพนธ์ของบทความเดียวกันเขียนไว้แบบนี้ — “เทคโนโลยีการผลิตเป็นปัจจัยสำคัญที่สุดที่มีอิทธิพลต่อความสามารถในการย้อนกลับของผลิตภัณฑ์” ส่วนความเข้มข้นของไฮยาลูรอนิกแอซิด ความยาวของสาย และสัดส่วนการเชื่อมขวางนั้น แต่ละอย่างโดยลำพังไม่ได้แสดงความสัมพันธ์ที่ชัดเจน
“สกินบูสเตอร์คือชนิดไม่เชื่อมขวาง” นั้นไม่ถูกต้อง
ส่วนนี้เป็นจุดที่เกิดความเข้าใจผิดบ่อยในห้องตรวจ เราจึงจะเขียนไว้อย่างแม่นยำ
ผลิตภัณฑ์จำนวนไม่น้อยที่ถูกขายในฐานะสกินบูสเตอร์เป็นผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวาง
- Restylane Skinbooster Vital — ตามที่ผู้นิพนธ์ซึ่งเกี่ยวข้องกับผู้ผลิตยืนยันไว้โดยตรงในจดหมายถึงวารสาร มันคือ ไฮยาลูรอนิกแอซิดอนุภาคเล็กน้ำหนักโมเลกุลสูงชนิดเชื่อมขวาง (เทคโนโลยี SB-NASHA)
- Juvéderm Volite (VYC-12) — เป็นผลิตภัณฑ์ เชื่อมขวางแบบ Vycross
- ในทางกลับกัน ผลิตภัณฑ์อย่าง Profhilo · M-HA10 · Redensity 1 เป็นชนิดไม่เชื่อมขวาง (หรือทำให้เสถียรด้วยความร้อนโดยไม่ใช้สารเชื่อมขวางทางเคมี)
และในกฎระเบียบของเกาหลีก็ไม่ได้ถูกแยกออกจากกันเช่นกัน สกินบูสเตอร์ที่ได้รับอนุญาตเป็นเครื่องมือแพทย์อยู่ในระดับ 4 เหมือนกับฟิลเลอร์ทุกประการ เพราะระดับถูกกำหนดไม่ใช่จากว่าเชื่อมขวางหรือไม่ แต่จาก ความเสี่ยงของการใส่เข้าไปในร่างกายแล้วให้มันอยู่ตรงนั้น
“สกินบูสเตอร์” ไม่ใช่การจัดประเภทที่มีอยู่ในกฎระเบียบ แต่เป็นคำที่ใช้กันในตลาด ระเบียบเครื่องมือแพทย์ของยุโรปและ FDA สหรัฐฯ ก็ไม่ได้จัดกลุ่มผลิตภัณฑ์นี้ไว้เป็นหมวดแยกต่างหาก แต่จัดทั้งหมดเป็น Class III
ค่าที่วัดได้ออกมาในทิศทางตรงข้ามกับความเชื่อทั่วไปด้วย
Finke A และคณะ, Plastic and Aesthetic Research 2024 ได้เปรียบเทียบสามผลิตภัณฑ์ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน
| ผลิตภัณฑ์ | การเชื่อมขวาง | มอดุลัสความยืดหยุ่น G′ (Pa) | เวลาที่ทนต่อไฮยาลูโรนิเดส |
|---|---|---|---|
| HA น้ำหนักโมเลกุลสูงที่ผ่านการทำให้เสถียร 26 mg/mL | ไม่เชื่อมขวาง | 523 ± 13 | 39.2 นาที |
| Restylane Skinbooster Vital | เชื่อมขวาง | 376 ± 33 | 14.6 นาที |
| Juvéderm Volite | เชื่อมขวาง | 158 ± 16 | 21.8 นาที |
ผลิตภัณฑ์ชนิดไม่เชื่อมขวางแข็งกว่าและทนได้นานกว่า กล่าวคือแผนภาพที่ว่า “เชื่อมขวาง = แข็งและอยู่นาน, ไม่เชื่อมขวาง = เหลวและหายไปเร็ว” ไม่เป็นจริงในบางผลิตภัณฑ์ การเชื่อมขวางหรือไม่นั้นเป็นไม้บรรทัดที่หยาบเกินกว่าจะใช้เป็นเกณฑ์เลือกผลิตภัณฑ์
สิ่งที่แบ่งผลลัพธ์จริง ๆ — ใส่ลงชั้นไหนอย่างละเท่าไร
แม้เป็นผลิตภัณฑ์เดียวกัน ถ้าความลึกที่ใส่ต่างกัน ผลลัพธ์ก็ต่างกัน มีงานวิจัยที่ยืนยันเรื่องนี้ในผู้ป่วยกลุ่มเดียวกัน
Kim J, Archives of Aesthetic Plastic Surgery 2014;20(2):97 — 150 คน · ฉีดรวม 1,000 ครั้ง (อายุเฉลี่ย 51.2 ปี) ใช้ผลิตภัณฑ์ไฮยาลูรอนิกแอซิดที่ผ่านการทำให้เสถียร โดยเปรียบเทียบกรณีที่ใส่ ในชั้นหนังแท้ (ลึกประมาณ 1 mm, 1 ครั้ง 0.001 cc) กับกรณีที่ใส่ ใต้ผิวหนังด้วยแคนนูลาในผู้ป่วยกลุ่มเดียวกัน 1 ปีให้หลัง
นี่คือผลลัพธ์หลังฉีดเข้าชั้นหนังแท้ 4 สัปดาห์
| ตัวชี้วัด | ก่อนหัตถการ | หลัง 4 สัปดาห์ |
|---|---|---|
| คะแนนความหยาบของผิวระดับจุลทรรศน์ | 1.34 | 3.17 |
| คะแนนความหยาบเชิงอัตวิสัย | 1.45 | 2.72 |
| คะแนนความแห้งเชิงอัตวิสัย | 1.28 | 3.82 |
| ความต้านทานไฟฟ้า (ยิ่งน้ำมากยิ่งต่ำ) | 23.07 MΩ | 12.24 MΩ |
| ความหนาของชั้นหนังแท้ที่มือ | 1.19 mm | 1.24 mm (+4.2%) |
| ความหนาของชั้นหนังแท้ที่ใบหน้า | 1.03 mm | 1.08 mm (+3.6%) |
ข้อสรุปของผู้นิพนธ์ชัดเจน — กรณีที่ใส่ในชั้นหนังแท้ ผิวสัมผัสและความหนาของผิวเปลี่ยนไปด้วยกัน ส่วนกรณีที่ใส่ใต้ผิวหนังนั้นเพียงแทนที่ปริมาตร และผิวสัมผัสไม่ได้ดีขึ้น
ดังนั้นสกินบูสเตอร์จึงเป็น หัตถการที่ “ใส่ตรงไหนอย่างละเท่าไร” กำหนดผลลัพธ์ไม่แพ้ “ใส่อะไรเข้าไป” มันแปลว่าแม้ผลิตภัณฑ์เดียวกันผลลัพธ์ก็ต่างกันได้ และหากพูดกลับกัน มันก็แปลว่า มีพื้นที่ให้ออกแบบมาก ด้วย
การเปลี่ยนชั้นที่ใส่ตามความแข็งเป็นข้อแนะนำทั่วไป — ผลิตภัณฑ์ที่ความแข็งสูงใส่ในชั้นไขมันลึก · เหนือเยื่อหุ้มกระดูก ระดับกลางใส่ในชั้นหนังแท้ส่วนลึก ส่วนที่ความแข็งต่ำใส่ในชั้นหนังแท้ เพียงแต่นี่เป็นข้อแนะนำของบทปริทัศน์ ไม่ใช่ผลของการทดลองที่สุ่มแบ่งผู้เข้าร่วมตามชั้นเพื่อเปรียบเทียบ
การที่ย้อนกลับได้ — ข้อได้เปรียบที่มีเฉพาะไฮยาลูรอนิกแอซิด
ผลิตภัณฑ์ไฮยาลูรอนิกแอซิดมีสมบัติหนึ่งที่กลุ่มอื่นไม่มี นั่นคือ สามารถละลายและย้อนกลับได้ด้วยเอนไซม์ที่ชื่อไฮยาลูโรนิเดส กลุ่มอย่างพอลิคาโปรแลกโทนหรือแคลเซียมไฮดรอกซีอะพาไทต์ไม่สามารถกำจัดออกทันทีด้วยเอนไซม์ได้
เรื่องนี้มีน้ำหนักมากในด้านความปลอดภัย เพราะมันแปลว่าไม่เพียงตอนที่ไม่พอใจผลลัพธ์เท่านั้น แต่ ในภาวะฉุกเฉินที่พบไม่บ่อยอย่างหลอดเลือดอุดตันก็ยังมีเครื่องมือให้ใช้ได้
ละลายได้ดีแค่ไหนนั้นต่างกันไปในแต่ละผลิตภัณฑ์ นี่คือค่าที่ Faivre 2024 ที่กล่าวถึงข้างต้นวัดไว้ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน (ไฮยาลูโรนิเดสมนุษย์ชนิดรีคอมบิแนนต์ 150 U/mL, ให้ทุก 5 นาที, หยุดเมื่อความแข็งลดลงถึง 30 Pa หรือต่ำกว่า)
| ผลิตภัณฑ์ | เวลาที่ใช้จนย่อยสลาย | ปริมาณเอนไซม์ที่ต้องใช้ |
|---|---|---|
| Belotero Balance | 3.6 นาที | 50 µL |
| Juvéderm Ultra | 14.3 นาที | 150 µL |
| Restylane · Restylane Lyft | 22.3 นาที | 200 µL |
| Juvéderm Voluma | 29.9 นาที | 300 µL |
| Juvéderm Volux | 45.1 นาที | 475 µL |
ระหว่างผลิตภัณฑ์ที่ละลายง่ายที่สุดกับที่ละลายยากที่สุดมีความต่างกัน 9.5 เท่า และลำดับนั้น ไม่ตรงกับลำดับของสัดส่วนการเชื่อมขวาง — ผลิตภัณฑ์ตระกูล Restylane ที่ความแข็งสูงที่สุด (792–807 Pa) ละลายด้วย 200 µL ขณะที่ Volbella ซึ่งมีความแข็ง 220 Pa ต้องใช้ 300 µL
สิ่งที่สำคัญในทางปฏิบัติคือข้อนี้ — ถ้ามีบันทึกไว้ว่าใส่ผลิตภัณฑ์ไหนเข้าไป ก็จะพอคาดได้ว่าต้องใช้เท่าไรเมื่อถึงคราวต้องย้อนกลับ นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่เราตรวจสอบผลิตภัณฑ์และปริมาณร่วมกับท่านก่อนทำหัตถการ
สูตร “1,500 หน่วย · พัลส์ขนาดสูง” ที่ถูกอ้างถึงบ่อยในโปรโตคอลฉุกเฉินสำหรับหลอดเลือดอุดตันนั้นเป็น แนวทางที่ตั้งอยู่บนประสบการณ์และฉันทามติของผู้เชี่ยวชาญ และผู้นิพนธ์แนวทางเองก็เขียนไว้ว่า “ไม่มีการระบุความเข้มข้นหรือขนาดยามาตรฐานไว้ในวรรณกรรม” ถึงกระนั้นก็มีการรายงานว่าเมื่อใช้ไฮยาลูโรนิเดสในการอุดตันที่เกี่ยวข้องกับไฮยาลูรอนิกแอซิด มีการฟื้นตัวบางส่วนหรือฟื้นตัวสมบูรณ์ 84.2% และ ความล่าช้าเกิน 5 วันสัมพันธ์กับความเสียหายถาวร หากรู้สึกว่ามีอะไรผิดปกติ การติดต่อเราทันทีคือสิ่งที่สำคัญที่สุด
เรื่องสารเชื่อมขวางที่ตกค้าง — ค่าที่วัดได้จริง
เราได้รับคำถามเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางว่า “สารเชื่อมขวางจะตกค้างในร่างกายหรือไม่” มีข้อมูลที่วัดไว้จริง
Fidalgo J และคณะ, Medical Devices (Auckland) 2018;11:367 — เมื่อวัดไฮโดรเจลไฮยาลูรอนิกแอซิดที่ผ่านการนึ่งฆ่าเชื้อ 8 ชนิด ด้วยลิควิดโครมาโทกราฟี-แมสสเปกโทรเมทรี BDDE ที่ตกค้างอยู่ที่ ต่ำกว่า 1 ppb ถึง 2.46 ppb ppb คือ 1 ใน 1,000 ของ ppm
เกณฑ์การควบคุมที่ใช้กันในอุตสาหกรรมคือ ต่ำกว่า 2 ppm ค่าที่วัดได้ข้างต้นอยู่ที่ ระดับ 1 ใน 1,000 ของเกณฑ์นั้น
หลังปฏิกิริยาสิ้นสุด BDDE จะดำรงอยู่ในสี่สภาพ — ที่จับทั้งสองข้าง ที่จับเพียงข้างเดียว ที่ทำปฏิกิริยากับน้ำแล้วถูกทำให้ไม่ทำงาน และที่เหลืออยู่ในสภาพยังไม่ทำปฏิกิริยา ในจำนวนนี้ BDDE ที่ถูกไฮโดรไลซ์ยังไม่พบความเป็นพิษและความเป็นพิษต่อพันธุกรรมแม้ที่ความเข้มข้นสูงกว่าในผลิตภัณฑ์ในท้องตลาดมาก ส่วนสารเมแทบอไลต์ของมันคือ 1,4-บิวเทนไดออลและกลีเซอรอลก็มีการรายงานระดับที่ไม่พบผลไม่พึงประสงค์ในหนูเมาส์ไว้ที่ 100 mg/kg/วัน และ 2,000 mg/kg/วัน ตามลำดับ
มีอีกหนึ่งข้อที่ควรทราบไว้เป็นข้อมูลอ้างอิง — ตัวเลข “2 ppm” ไม่ใช่ค่าขีดแบ่งที่คำนวณมาทางพิษวิทยา แต่เป็น ค่าที่เคยเป็นขีดจำกัดการตรวจวัดในเวลานั้น แล้วแข็งตัวขึ้นมาระหว่างผ่านการพิจารณาของหน่วยงานกำกับดูแล วรรณกรรมต้นฉบับเขียนไว้เช่นนั้น เทคโนโลยีการวิเคราะห์ในปัจจุบันวัดได้ลึกลงไปถึงความเข้มข้นที่ต่ำกว่านั้นมาก
สรุป — สิ่งที่ยืนยันได้ และสิ่งที่ยังยืนยันไม่ได้
สิ่งที่ยืนยันได้
- สกินบูสเตอร์ได้รับการยืนยันผลในการทดลองปกปิดสองทางที่แบ่งเทียบกับยาหลอก — ความชุ่มชื้น +35% เทียบกับ −10%, ความยืดหยุ่น −27%, การตัดสินว่าดีขึ้นโดยผู้ประเมิน 82% เทียบกับ 0% (p<0.001)
- การเชื่อมขวางคือปฏิกิริยาเคมีที่ถักทอสายเข้าด้วยกัน และเส้นทางย่อยสลายของร่างกายยังคงอยู่ครบถ้วน
- สัดส่วนการเชื่อมขวางกับความแข็งไม่ได้ไปด้วยกัน — เทคโนโลยีการผลิตเป็นตัวกำหนดสมบัติทางกายภาพ
- ผลิตภัณฑ์จำนวนไม่น้อยที่ถูกขายในฐานะสกินบูสเตอร์เป็นผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวาง และในเกาหลีถูกกำกับดูแลเป็นระดับ 4 เหมือนกับฟิลเลอร์
- การใส่ลงชั้นไหนเปลี่ยนผลลัพธ์ — ใส่ในชั้นหนังแท้ ผิวสัมผัสและความหนาเปลี่ยนไป ใส่ใต้ผิวหนัง มีเพียงปริมาตรที่ถูกแทนที่ (150 คน, ฉีด 1,000 ครั้ง)
- ย้อนกลับได้ — เพียงแต่ปริมาณเอนไซม์ที่ต้องใช้ต่างกันระหว่างผลิตภัณฑ์ได้ถึง 9.5 เท่า
- สารเชื่อมขวางที่ตกค้างอยู่ในหน่วย ppb เมื่อวัดจริง — ระดับ 1 ใน 1,000 ของเกณฑ์การควบคุม
สิ่งที่ยังยืนยันไม่ได้
- ข้อมูลการตรวจชิ้นเนื้อที่แสดงว่าผลิตภัณฑ์ชนิดไม่เชื่อมขวางเพิ่มคอลลาเจนในผิวคน นั้นเราไม่พบ แหล่งต้นฉบับที่ถูกอ้างอยู่ตอนนี้สำหรับ “ไฮยาลูรอนิกแอซิดสร้างคอลลาเจน” (11 คน, ตรวจชิ้นเนื้อที่ 4 สัปดาห์ · 13 สัปดาห์, P<.05) เป็นงานวิจัยที่ทำด้วยไฮยาลูรอนิกแอซิด ชนิดเชื่อมขวาง และกลไกคือ เจลยืดชั้นหนังแท้ในเชิงกายภาพแล้วกระตุ้นไฟโบรบลาสต์
- จำนวนครั้งแบบ “3 ครั้งห่างกัน 3~4 สัปดาห์” เป็นตัวเลขที่มาจากโปรโตคอลที่แต่ละงานวิจัยเลือกใช้ ส่วนการทดลองที่สุ่มแบ่งเพื่อเปรียบเทียบกับตารางเวลาอื่นนั้นเรายังไม่สามารถยืนยันได้ ข้อแนะนำของแต่ละผลิตภัณฑ์ก็ต่างกันไปคนละอย่างด้วย คือ 2 ครั้งห่างกัน 4 สัปดาห์, 2 ครั้งห่างกัน 1 เดือน, 3 ครั้งห่างกัน 4 สัปดาห์
- ข้อความที่ว่า “ชนิดไม่เชื่อมขวางหายไปภายในไม่กี่วันถึงไม่กี่สัปดาห์” ปรากฏบ่อยในวรรณกรรม แต่หลายกรณีไม่มีการแนบแหล่งอ้างอิง ข้อมูลจากการสังเกตจริงคือรายงาน (15 คน) ที่ว่าตรวจไม่พบด้วยอัลตราซาวด์ในสัปดาห์ที่ 3 และ ณ จุดนั้น การเพิ่มขึ้นของความหนาชั้นหนังแท้ยังคงอยู่
สิ่งที่เราพูดในห้องตรวจนั้นสั้น — แทนที่จะเลือกด้วยเชื่อมขวางหรือไม่เชื่อมขวาง การตัดสินร่วมกันว่าจะใส่อะไรลงชั้นไหนอย่างละเท่าไรนั้นดีกว่า ตัวเลขที่จำเป็นต่อการตัดสินนั้นเขียนไว้ข้างบนหมดแล้ว
เรื่องที่ว่าบูสเตอร์กับฟิลเลอร์ต่างกันอย่างไรเขียนไว้เพิ่มเติมที่ ฟิลเลอร์กับบูสเตอร์ต่างกันตรงไหน ส่วนจำนวนครั้งและระยะเวลาที่อยู่ได้อยู่ที่ ต้องฉีดกี่ครั้งและอยู่ได้นานแค่ไหน
คำถามที่พบบ่อย
เชื่อมขวางกับไม่เชื่อมขวางต่างกันตรงไหนกันแน่
การเชื่อมขวางคือปฏิกิริยาเคมีที่สร้างสะพานเชื่อมระหว่างสายไฮยาลูรอนิกแอซิดเพื่อถักทอเป็นตาข่าย หมู่อีพอกไซด์ของสารเชื่อมขวางที่ชื่อ BDDE ทำปฏิกิริยากับแอลกอฮอล์ปฐมภูมิของไฮยาลูรอนิกแอซิดแล้วเกิดเป็นพันธะอีเทอร์ ส่วนไม่เชื่อมขวางคือสภาพที่ไม่ได้ทำปฏิกิริยานั้น หรือทำให้เสถียรด้วยความร้อนและพันธะไฮโดรเจนโดยไม่ใช้สารเชื่อมขวางทางเคมี เพียงแต่เพราะการเชื่อมขวางไม่ได้ไปแตะพันธะไกลโคซิดิกของไฮยาลูรอนิกแอซิด เส้นทางดั้งเดิมที่ร่างกายใช้ย่อยสลายไฮยาลูรอนิกแอซิดจึงทำงานเหมือนเดิมในผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางด้วย
สกินบูสเตอร์ไม่ใช่ชนิดไม่เชื่อมขวางทั้งหมดหรือ
ไม่ใช่ ผลิตภัณฑ์สกินบูสเตอร์ชั้นนำหลายตัวเป็นผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวาง Restylane Skinbooster Vital คือไฮยาลูรอนิกแอซิดอนุภาคเล็กน้ำหนักโมเลกุลสูงชนิดเชื่อมขวาง (SB-NASHA) และ Juvéderm Volite ก็เป็นผลิตภัณฑ์เชื่อมขวางแบบ Vycross เช่นกัน ผลิตภัณฑ์อย่าง Profhilo หรือ M-HA10 อยู่ในฝั่งไม่เชื่อมขวาง และในเกาหลีสกินบูสเตอร์ที่ได้รับอนุญาตเป็นเครื่องมือแพทย์ถูกกำกับดูแลเป็นระดับ 4 เหมือนกับฟิลเลอร์ทุกประการ เพราะระดับถูกกำหนดไม่ใช่จากว่าเชื่อมขวางหรือไม่ แต่จากความเสี่ยงของการใส่เข้าไปในร่างกายแล้วให้มันอยู่ตรงนั้น
สกินบูสเตอร์ได้ผลจริงหรือไม่
มีการทดลองที่แบ่งใบหน้าซ้ายขวาของคนเดียวกัน ใส่ผลิตภัณฑ์ด้านหนึ่งและน้ำเกลือนอร์มัลอีกด้านหนึ่ง โดยทั้งผู้ป่วยและผู้ประเมินไม่รู้ (เสร็จสิ้น 28 คน) ความชุ่มชื้นอยู่ที่ด้านผลิตภัณฑ์ +35% ด้านน้ำเกลือ −10% (p ระหว่างกลุ่ม <0.01) ดัชนีความยืดหยุ่นดีขึ้น −27% เฉพาะด้านผลิตภัณฑ์ (p=0.03) และการตัดสินว่าดีขึ้นโดยผู้ประเมินอยู่ที่ด้านผลิตภัณฑ์ 82% เทียบกับด้านน้ำเกลือ 0% (p<0.001) ยังมีงานวิจัยที่มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุมซึ่งทำด้วยผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางและติดตามไปถึง 12 เดือน โดยการดีขึ้นคงอยู่จนถึงจุด 12 เดือน
ผลิตภัณฑ์ที่เชื่อมขวางมากกว่าจะแข็งกว่าและอยู่ได้นานกว่าหรือไม่
ไม่จำเป็นเสมอไป ในข้อมูลที่วัดผลิตภัณฑ์ในท้องตลาด 16 ชนิดภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน Restylane มีสัดส่วนการเชื่อมขวางต่ำที่สุดที่ 1.1% แต่มอดุลัสความยืดหยุ่นสูงที่สุดที่ 792 Pa ส่วน Belotero มีสัดส่วนการเชื่อมขวาง 4.7% แต่ต่ำที่สุดที่ 44 Pa ผู้นิพนธ์เขียนไว้ว่า "เทคโนโลยีการผลิตเป็นปัจจัยสำคัญที่สุด" อันที่จริงมีกรณีที่ผลิตภัณฑ์ชนิดไม่เชื่อมขวางที่ผ่านการทำให้เสถียร 26 mg/mL แข็งกว่าผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางสองตัว (523 Pa เทียบกับ 376·158 Pa) และทนต่อไฮยาลูโรนิเดสได้นานกว่าด้วย (39.2 นาที เทียบกับ 14.6·21.8 นาที)
ที่ว่าไฮยาลูรอนิกแอซิดละลายได้ถ้ามีอะไรผิดพลาดเป็นความจริงหรือไม่
เป็นความจริง และนี่คือข้อได้เปรียบใหญ่ของผลิตภัณฑ์ไฮยาลูรอนิกแอซิด กลุ่มพอลิคาโปรแลกโทนหรือแคลเซียมไฮดรอกซีอะพาไทต์ไม่สามารถกำจัดออกทันทีด้วยเอนไซม์ได้ เพียงแต่ละลายได้ดีแค่ไหนนั้นต่างกันไปในแต่ละผลิตภัณฑ์ — ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน ผลิตภัณฑ์ที่ละลายง่ายที่สุดต้องใช้ 50 μL ส่วนที่ละลายยากที่สุดต้องใช้ 475 μL ต่างกัน 9.5 เท่า ดังนั้นการมีบันทึกไว้ว่าใส่ผลิตภัณฑ์ไหนเข้าไปจึงสำคัญ
สารเชื่อมขวางตกค้างในร่างกายหรือไม่
มีข้อมูลที่วัดไว้จริง เมื่อวัดไฮโดรเจลไฮยาลูรอนิกแอซิดที่ผ่านการนึ่งฆ่าเชื้อ 8 ชนิดด้วยลิควิดโครมาโทกราฟี-แมสสเปกโทรเมทรี BDDE ที่ตกค้างอยู่ที่ต่ำกว่า 1 ppb ถึง 2.46 ppb ซึ่งเป็นระดับ 1 ใน 1,000 ของเกณฑ์การควบคุมในอุตสาหกรรมที่ 2 ppm อีกทั้ง BDDE ที่จับกับน้ำแล้วถูกทำให้ไม่ทำงานหลังปฏิกิริยา ก็ยังไม่พบความเป็นพิษและความเป็นพิษต่อพันธุกรรมแม้ที่ความเข้มข้นสูงกว่าในผลิตภัณฑ์ในท้องตลาดมาก
มีเหตุผลอะไรที่ผลิตภัณฑ์เดียวกันแต่ผลลัพธ์ต่างกันไปในแต่ละคลินิก
ถ้าความลึกที่ใส่ต่างกัน ผลลัพธ์ก็ต่างกัน ในงานวิจัยที่เปรียบเทียบการฉีดรวม 1,000 ครั้งใน 150 คน กรณีที่ใส่ในชั้นหนังแท้ (ประมาณ 1 mm) ผิวสัมผัสและความหนาของผิวเปลี่ยนไปด้วยกัน และความต้านทานไฟฟ้าลดลงจาก 23.07 เป็น 12.24 MΩ (แปลว่าปริมาณน้ำเพิ่มขึ้น) ในทางกลับกัน กรณีที่ใส่ใต้ผิวหนังด้วยแคนนูลาในผู้ป่วยกลุ่มเดียวกันนั้นเพียงแทนที่ปริมาตร และผิวสัมผัสไม่ได้ดีขึ้น ดังนั้นสำหรับสกินบูสเตอร์ "ใส่ตรงไหนอย่างละเท่าไร" กำหนดผลลัพธ์ไม่แพ้ "ใส่อะไรเข้าไป"
สกินบูสเตอร์ต้องฉีดกี่ครั้ง
คนมักพูดกันว่า "3 ครั้งห่างกัน 3~4 สัปดาห์" แต่ตัวเลขนี้มาจากโปรโตคอลที่แต่ละงานวิจัยเลือกใช้ และการทดลองที่สุ่มแบ่งเพื่อเปรียบเทียบกับตารางเวลาอื่นนั้นเรายังไม่สามารถยืนยันได้ ข้อแนะนำของแต่ละผลิตภัณฑ์ก็ไม่สอดคล้องกันด้วย — 2 ครั้งห่างกัน 4 สัปดาห์, 2 ครั้งห่างกัน 1 เดือน, 3 ครั้งห่างกัน 4 สัปดาห์ เราไม่ตอกจำนวนครั้งไว้ล่วงหน้า แต่ตัดสินร่วมกันหลังจากเห็นว่าผิวตอบสนองต่อครั้งแรกอย่างไร
สกินบูสเตอร์ชนิดไม่เชื่อมขวางสร้างคอลลาเจนด้วยหรือไม่
ข้อมูลการตรวจชิ้นเนื้อที่ยืนยันด้วยการเก็บผิวหนังคนมาตรวจโดยใช้ผลิตภัณฑ์ชนิดไม่เชื่อมขวางนั้นเราไม่พบ แหล่งต้นฉบับที่ถูกอ้างกันอย่างกว้างขวางในตอนนี้สำหรับ "ไฮยาลูรอนิกแอซิดสร้างคอลลาเจน" เป็นงานวิจัยที่ทำด้วยไฮยาลูรอนิกแอซิดชนิดเชื่อมขวาง (11 คน, ตรวจชิ้นเนื้อที่ 4 สัปดาห์และ 13 สัปดาห์, โปรคอลลาเจนชนิดที่ 1 และชนิดที่ 3 เพิ่มขึ้น P<.05) และกลไกคือเจลยืดชั้นหนังแท้ในเชิงกายภาพแล้วกระตุ้นไฟโบรบลาสต์ เพียงแต่ในตัวชี้วัดทางคลินิก (ความชุ่มชื้น ความยืดหยุ่น ริ้วรอย) ผลของผลิตภัณฑ์ชนิดไม่เชื่อมขวางได้รับการยืนยันแล้วในการทดลองที่มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุม
ริ้วรอยเล็กและผิวสัมผัสเหมาะกับผลิตภัณฑ์แบบไหน
โดยทั่วไปใช้ผลิตภัณฑ์ที่เหมาะกับวิธีแบ่งใส่ทีละน้อยกระจายกว้างในชั้นตื้น นั่นคือฝั่งที่ความแข็งต่ำ ส่วนผลิตภัณฑ์ที่ความแข็งสูงถูกใช้ในบทบาทค้ำยันในชั้นที่ลึกกว่า เพียงแต่การจัดสรรตามชั้นนี้เป็นข้อแนะนำของบทปริทัศน์ ไม่ใช่ผลของการทดลองที่สุ่มแบ่งผู้เข้าร่วมตามชั้นเพื่อเปรียบเทียบ ในทางปฏิบัติแล้วการตัดสินร่วมกันตามความหนาของผิวและบริเวณ รวมถึงสิ่งที่ท่านกังวลมากที่สุดในตอนนี้ ย่อมดีกว่า
สถานพยาบาลผู้เรียบเรียง
บทความนี้เรียบเรียงและตรวจทานโดย นายแพทย์ อี ชีฮัก ผู้อำนวยการแพทย์ คลินิกมีโซ ในเมืองแทกู ประเทศเกาหลีใต้ การศึกษาที่อ้างอิงในเนื้อหา เราเขียนทั้งรูปแบบการศึกษา ขนาด และข้อจำกัดที่ผู้เขียนระบุไว้ด้วยกัน และรายการที่เราหาข้อมูลไม่พบ เราเขียนว่าหาไม่พบ
| ผู้อำนวยการแพทย์ | นายแพทย์ อี ชีฮัก |
|---|---|
| ที่อยู่ | ชั้น 4 อาคารบมบม เลขที่ 125 ถนนทงด็อก-โร เขตจุง-กู เมืองแทกู ประเทศเกาหลีใต้ (ทางออกที่ 1 สถานีรถไฟใต้ดิน Kyungpook National University Hospital) |
| โทรศัพท์ | +82-53-428-2700 |
| เวลาทำการ | วันธรรมดา 11:00~19:00 (พักกลางวัน 13:00~14:00) / วันเสาร์ 10:00~16:00 (ให้บริการต่อเนื่องไม่พักกลางวัน) / วันอาทิตย์ · วันหยุดนักขัตฤกษ์ ปิดทำการ |
| คอลัมน์เวชปฏิบัติ | ดูบทความทั้งหมด |
| คลังเอกสารทางคลินิก | ดูเอกสารทั้งหมดเรื่องสารกระตุ้นการสร้างคอลลาเจน · เครื่องยกกระชับ |
เอกสารอ้างอิง
- การทดลองครึ่งหน้าที่มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุมคือ Duteil L, Queille-Roussel C, Issa H, Sukmansaya N, Murray J, Fanian F, “The Effects of a Non-crossed-linked Hyaluronic Acid Gel on the Aging Signs of the Face versus Normal Saline”, Journal of Clinical and Aesthetic Dermatology 2023;16(2):29–36 — สุ่ม · ปกปิดสองทาง · มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุม · ครึ่งหน้า, ลงทะเบียน 30 คน · เสร็จสิ้น 28 คน, 3 ครั้งห่างกัน 21 วัน
- งานวิจัยที่มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุมและติดตาม 12 เดือนคือ Gubanova EI, Starovatova PA, Rodina MY, Journal of Drugs in Dermatology 2015;14(3):288 — ปกปิดผู้ประเมิน · มียาหลอกเป็นกลุ่มควบคุม · ออกแบบเทียบมือสองข้าง, 30 คน, ติดตาม 12 เดือน
- เคมีและเมแทบอลิซึมของการเชื่อมขวางด้วย BDDE คือ De Boulle K และคณะ, “A Review of the Metabolism of 1,4-Butanediol Diglycidyl Ether–Crosslinked Hyaluronic Acid Dermal Fillers”, Dermatologic Surgery 2013;39(12):1758 — บทความเปิดเผยไว้ว่าผู้นิพนธ์จำนวนหนึ่งสังกัดผู้ผลิต
- ความสัมพันธ์ระหว่างสัดส่วนการเชื่อมขวางกับสมบัติทางกายภาพคือ Pluda S และคณะ, Gels 2023;9(9):733 — วัดด้วย NMR 400 MHz, มอดุลัสความยืดหยุ่นเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนที่สัดส่วนการเชื่อมขวาง 5–20 mol%
- ข้อมูลสัดส่วนการเชื่อมขวาง · มอดุลัสความยืดหยุ่น · การย่อยสลายด้วยไฮยาลูโรนิเดสของผลิตภัณฑ์ในท้องตลาด 16 ชนิดคือ Faivre J, Wu K, Gallet M, Sparrow J, Bourdon F, Gallagher CJ, “Comparison of Hyaluronidase-Mediated Degradation Kinetics of Commercially Available Hyaluronic Acid Fillers In Vitro”, Aesthetic Surgery Journal 2024;44(6):NP402 — ในผู้นิพนธ์มีผู้ที่สังกัดผู้ผลิตรวมอยู่ด้วย “เทคโนโลยีการผลิตเป็นปัจจัยสำคัญที่สุดที่มีอิทธิพลต่อความสามารถในการย้อนกลับ” คือข้อสรุปของบทความนี้
- การเปรียบเทียบผลิตภัณฑ์ไม่เชื่อมขวางที่ผ่านการทำให้เสถียรกับสกินบูสเตอร์ชนิดเชื่อมขวางคือ Finke A, Bon Bétemps J, Gavard Molliard S, Plastic and Aesthetic Research 2024 — การวัดในหลอดทดลอง, มอดุลัสความยืดหยุ่น 523 ± 13 Pa เทียบกับ 376 ± 33 Pa เทียบกับ 158 ± 16 Pa, การย่อยสลาย 39.2 นาที (95% CI 36.8–41.5) เทียบกับ 14.6 นาที เทียบกับ 21.8 นาที
- การที่ Restylane Skinbooster เป็นผลิตภัณฑ์ชนิดเชื่อมขวางยืนยันได้จาก Martschin C, Avelar L, Poomsuwan P, Bråsäter D, Letter to the Editor, Skin Research and Technology 2024 — “a crosslinked small particle and high molecular weight HA (SB-NASHA technology)”
- การจัดประเภทตามกฎระเบียบคือ Allen J & Dodou K, “Current Knowledge and Regulatory Framework on the Use of Hyaluronic Acid for Aesthetic Injectable Skin Rejuvenation Treatments”, Cosmetics 2024;11(2):54 — ยุโรป · สหรัฐอเมริกา · จีน · ออสเตรเลีย ล้วนเป็น Class III โดยไม่มีหมวดแยกต่างหากสำหรับ ‘สกินบูสเตอร์’
- การเปรียบเทียบความลึกของการฉีดคือ Kim J, “Effects of Injection Depth and Volume of Stabilized Hyaluronic Acid in Human Dermis on Skin Texture, Hydration, and Thickness”, Archives of Aesthetic Plastic Surgery 2014;20(2):97 — 150 คน · ฉีด 1,000 ครั้ง, เปรียบเทียบภายในตัวบุคคล บทความนี้ไม่ได้รายงานค่า p
- การวัด BDDE ที่ตกค้างคือ Fidalgo J, Deglesne P-A, Arroyo R, Sepúlveda L, Ranneva E, Deprez P, Medical Devices (Auckland) 2018;11:367–376 — ไฮโดรเจล 8 ชนิด, LC-MS, ต่ำกว่า 1 ppb–2.46 ppb
- ลักษณะของเกณฑ์ ‘2 ppm’ มาจากต้นฉบับของ De Boulle 2013 ข้างต้น — “This trace level, which historically was the limit of detection…”
- อัตราการฟื้นตัวเมื่อหลอดเลือดอุดตันคือ Waseem M, “Risk Factor Analysis for Vascular Occlusions After Dermal Filler Injections”, Cureus 2025 — วิเคราะห์ 14 บทความ, การฟื้นตัวบางส่วนหรือสมบูรณ์ 84.2% เมื่อใช้ไฮยาลูโรนิเดส, ความล่าช้าเกิน 5 วันสัมพันธ์กับความบกพร่องถาวร เป็นข้อมูลย้อนหลังที่อิงกับรายงานผู้ป่วย
- ระดับของหลักฐานสำหรับโปรโตคอลฉุกเฉินคือ Murray G, Convery C, Walker L, Davies E, Journal of Clinical and Aesthetic Dermatology 2021;14(8):E69 — ผู้นิพนธ์ระบุไว้อย่างชัดแจ้งว่า “there are no standard concentrations or doses described in the literature”
- ข้อมูลคอลลาเจนในคนของไฮยาลูรอนิกแอซิดชนิดเชื่อมขวางคือ Wang F, Garza LA, Kang S, Varani J, Orringer JS, Fisher GJ, Voorhees JJ, Archives of Dermatology 2007;143(2):155 — 11 คน, ตรวจชิ้นเนื้อที่ 4 สัปดาห์ · 13 สัปดาห์, การแสดงออกของยีนโปรคอลลาเจนชนิดที่ 1 · ชนิดที่ 3 เพิ่มขึ้น (P<.05)
- ข้อมูลจากการสังเกตด้วยอัลตราซาวด์คือ Bezpalko L & Filipskiy A, Clinical, Cosmetic and Investigational Dermatology 2023 — 15 คน, ตรวจไม่พบผลิตภัณฑ์ด้วยอัลตราซาวด์ ณ สัปดาห์ที่ 3, การเพิ่มขึ้นของความหนาชั้นหนังแท้ยังคงอยู่
บทความทุกเรื่องในคอลัมน์ชุดนี้จัดทำขึ้นเพื่อให้ข้อมูลทั่วไป และไม่ทดแทนการวินิจฉัยหรือการรักษาทางการแพทย์ ผลของหัตถการและอาการไม่พึงประสงค์อาจแสดงออกแตกต่างกันไปตามสภาพผิว อายุ และโรคประจำตัวของแต่ละบุคคล และไม่รับประกันว่าทุกคนจะได้ผลลัพธ์เหมือนกัน การตัดสินใจว่าจะทำหัตถการหรือไม่ ต้องกระทำผ่านการปรึกษาแบบพบหน้ากับบุคลากรทางการแพทย์เท่านั้น
← คอลัมน์เวชปฏิบัติ · คลังเอกสารทางคลินิก · หน้าแรกคลินิกมีโซ
한국어 · English · 日本語 · 简体中文 · Español · Tiếng Việt · ภาษาไทย · Bahasa Indonesia