Tác dụng không mong muốn theo từng nhóm booster — cái gì hay gặp, cái gì xuất hiện lúc nào
Muốn trả lời “tác dụng phụ xảy ra nhiều đến đâu” thì cần con số. Nhưng gom tài liệu lại thì thấy cùng một thử nghiệm · cùng những người bệnh mà bầm tím được báo cáo vừa là 63.2%, vừa là 0.0%. Thứ thay đổi không phải sản phẩm cũng không phải người bệnh, mà chỉ là ai đã đếm. Vì vậy trước khi bày ra các con số theo từng nhóm, bài này viết trước cách đọc những con số đó. Và ở cuối bài, chúng tôi để nguyên hạn chế lớn hơn cả của lĩnh vực này — không có lấy một thử nghiệm nào so sánh trực tiếp các nhóm với nhau.
Kết luận trước
Con số tỷ lệ xảy ra phụ thuộc vào phương pháp đo nhiều hơn là vào chế phẩm. Trong thử nghiệm đăng ký thuộc hồ sơ cấp phép của một cơ quan quản lý, cùng một thử nghiệm · cùng những người bệnh mà bầm tím là 63.2% theo nhật ký người bệnh tự ghi, và 0.0% theo ghi nhận của bác sĩ. Sưng là 69.2% so với 4.3%, ban đỏ là 66.7% so với 5.1%. Vì vậy nếu đặt những con số từ các nghiên cứu khác nhau vào cùng một bảng rồi đọc là “A an toàn hơn B” thì gần như chắc chắn sai — trên thực tế 17.2% từ một thử nghiệm tiến cứu và 0.048% từ báo cáo tự nguyện hậu mãi chênh nhau khoảng 350 lần, và đó không phải khác biệt của chế phẩm mà là khác biệt của cách đếm. Theo từng nhóm, những gì đã xác minh được là thế này — các phản ứng hay gặp (bầm tím · sưng · ban đỏ · đau) phần lớn xuất hiện trong 1–3 ngày và mất đi trong vòng 1–2 tuần, còn các phản ứng hiếm (nốt muộn · u hạt) xuất hiện sau vài tháng. Và dòng quan trọng hơn cả của bài này — trong bảy nhóm, không có hai nhóm nào từng được so sánh trực tiếp về tác dụng không mong muốn. Vì vậy với căn cứ hiện nay thì không trả lời được “chế phẩm nào an toàn hơn”, nhưng lại trả lời được vùng nào · đưa vào bằng gì.
Cùng thử nghiệm, cùng người bệnh, bầm tím 63.2% so với 0.0%
Hồ sơ cấp phép của cơ quan quản lý cho một chế phẩm CaHA ghi tác dụng không mong muốn của thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng ở nếp mũi má (117 người) theo hai cách: nhật ký người bệnh tự ghi trong 14 ngày, và những gì bác sĩ ghi lại khi khám.
| Tác dụng không mong muốn | Nhật ký người bệnh | Ghi nhận của bác sĩ |
|---|---|---|
| Bầm tím | 63.2% | 0.0% |
| Sưng | 69.2% | 4.3% |
| Ban đỏ | 66.7% | 5.1% |
| Đau | 28.2% | 1.7% |
| Nốt | 0.9% | 0.0% |
| U hạt | 0% | 0% |
Sản phẩm giống nhau, người bệnh cũng giống nhau. Thứ thay đổi chỉ là ai đã đếm. Ở một thử nghiệm khác trong cùng hồ sơ (100 người), sưng là 99.0% theo nhật ký người bệnh và 8.0% theo ghi nhận của bác sĩ. Vậy nên khi nhìn một con số nào đó, điều phải hỏi trước không phải là “bao nhiêu phần trăm” mà là “ai đếm, và đếm thế nào”.
Có bốn loại mẫu số — không được trộn lẫn
| Loại | Đặc điểm | Trị số điển hình |
|---|---|---|
| Thử nghiệm tiến cứu + nhật ký người bệnh | Thu thập chủ động hằng ngày. Cho ra cao hơn cả | 60–99% |
| Thử nghiệm tiến cứu + ghi nhận của bác sĩ | Ngay trong cùng thử nghiệm cũng cho ra thấp hơn 10 lần trở lên | 0–9% |
| Hồi cứu hồ sơ bệnh án | Chỉ những gì còn lại trong hồ sơ. Ở mức giữa | 0.3–3% |
| Báo cáo tự nguyện hậu mãi | Mẫu số là ước tính lượng bán ra. Bị báo cáo dưới mức thực tế | 0.0x% |
Chân tướng của mức chênh 350 lần. Với PLLA, nốt · sẩn do bác sĩ đếm trong thử nghiệm tiến cứu là 17.2% (20/116), còn với PCL vi cầu thì toàn bộ tác dụng không mong muốn theo báo cáo tự nguyện hậu mãi là 0.048%. Đặt cạnh nhau thì PCL trông như an toàn gấp 358 lần. Không được đọc như thế. Vế trước là con số được hỏi chủ động ở mỗi lần tái khám, vế sau là con số do ai đó tự nguyện khai báo rồi đem chia cho lượng bán ra.
Những gì đã xác minh được theo từng nhóm
Vẫn đặt vào cùng một bảng, nhưng nhất định phải ghi kèm tính chất của mẫu số. Bảng này không phải bảng làm ra để so sánh các nhóm với nhau, mà là bảng cho thấy với mỗi nhóm thì cái gì đã được xác minh và cái gì còn trống.
| Nhóm | Số liệu đã xác minh | Tính chất của dữ liệu |
|---|---|---|
| Axit hyaluronic liên kết chéo (BYRYZN) | Tác dụng không mong muốn tại chỗ 92% (đối chứng 82%) · đau khi ấn 83 · đau 82 · sưng 71 · ban đỏ 51 · bầm tím 48 · ngứa 40 · tác dụng không mong muốn nghiêm trọng 0 · tất cả tự hết trong 2 tuần · 48 tuần không có nốt | Tiến cứu · đa trung tâm · ngẫu nhiên · mù đôi · nửa mặt, n=100, 48 tuần (nhật ký người bệnh) |
| Axit hyaluronic liên kết chéo (nốt muộn) | 0.33% (7/2,139) | Hồi cứu một trung tâm |
| PN (Rejuran) | Chúng tôi không tìm được con số tỷ lệ xảy ra | Tài liệu an toàn được trích dẫn rộng rãi hơn cả là ý kiến chuyên gia có nhân viên nhà sản xuất đồng tác giả · do nhà sản xuất tài trợ, và chính tài liệu đó viết rằng không có dữ liệu theo dõi hậu mãi |
| hADM (Re2O · CellREDM) | Đau 40.7% (đối chứng 10.1%) · sưng 45.4% (13.5%) · tăng nhiệt độ da 8.1% (1.1%), tất cả p<0.05 · tác dụng không mong muốn nghiêm trọng 0 · phản ứng ban đầu hết trong 1 tuần | Thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng · mù đôi · đa trung tâm, 175 người hoàn thành, 6 tháng. Không có dữ liệu về loại muộn |
| CaHA (Radiesse · DCLASSY) | Tổng tác dụng không mong muốn 3% (173/5,081 lượt thủ thuật), trong đó nốt chiếm 96% (166 ca). 49% số nốt nằm ở vùng cử động nhiều | Gom 21 tài liệu, 2,779 người |
| PCL dạng lỏng (GOURI) | Không có dữ liệu tỷ lệ xảy ra. Căn cứ lâm sàng đã công bố là 2 người bệnh · 12 tuần, cả hai đều sưng · ban đỏ dưới 48 giờ | Loạt ca mô tả (n=2) |
| PCL vi cầu | Hậu mãi 0.048% · hồi cứu 3 năm trên 1,111 lượt thủ thuật cho phù nề kéo dài 4.5% · bầm tím 2.7% · cục tạm thời 0.45%, nốt · u hạt · nhiễm khuẩn 0 ca | Báo cáo tự nguyện hậu mãi + hồi cứu một trung tâm (mẫu số không phải người bệnh mà là lượt thủ thuật) |
| PDLLA (Juvelook) | Chúng tôi không tìm được tỷ lệ xảy ra. Có điều hướng dẫn xử trí nốt và lưu đồ chẩn đoán · điều trị thì đã được xuất bản riêng | Báo cáo ca · khuyến nghị đồng thuận |
| (Đối chiếu) PLLA | Trong thử nghiệm tiến cứu, bác sĩ ghi nhận nốt 8.6% + sẩn 8.6% = 17.2% (20/116) | Ngẫu nhiên · đa trung tâm · mù người lượng định, n=233, 25 tháng |
Ô đáng nhìn hơn cả trong bảng này là ô ghi “không có”. PN · PCL dạng lỏng · PDLLA thì bản thân dữ liệu tỷ lệ xảy ra là không có. Vậy mà ba nhóm này lại chính là những nhóm được nói trên thị trường là “gần như không có tác dụng phụ”. “Không có báo cáo” không phải là “không xảy ra”. Đặc biệt khi không có hệ thống theo dõi thì việc không có báo cáo là kết quả đương nhiên.
Lưu ý — trong các sản phẩm chúng tôi dùng, với BYRYZN và DCLASSY thì tìm theo tên sản phẩm chúng tôi không tìm được tài liệu lâm sàng có bình duyệt. Điều đó không có nghĩa là không có, mà có nghĩa là chúng tôi không xác minh được, và chúng tôi đã ghi thay bằng dữ liệu của cả nhóm (HA liên kết chéo · CaHA).
Trục thời gian — xuất hiện lúc nào quyết định tính chất của nó
So với “cái gì xảy ra” thì “khi nào xảy ra” hữu ích hơn nhiều. Vì thời điểm khác nhau thì nguyên nhân và cách xử trí cũng khác.
| Thời điểm | Cái gì | Căn cứ |
|---|---|---|
| Trong lúc làm · ngay sau khi làm | Tắc mạch | Phần lớn các ca mù xảy ra ngay trong lúc làm |
| 1–3 ngày | Bầm tím · sưng · ban đỏ · đau | Trong dữ liệu CaHA, đại đa số tác dụng không mong muốn rơi vào ngày thứ 1–3 |
| ~1 tuần | Các phản ứng trên hết đi / phản ứng ban đầu của hADM hết đi | Hồ sơ cấp phép ghi “phản ứng ngắn hạn dưới 7 ngày” |
| 1 ngày–1 tuần | Nhiễm khuẩn cấp | Dữ liệu hậu mãi của PLLA |
| ~2 tuần | Phản ứng tại chỗ của HA liên kết chéo tự hết toàn bộ | Thử nghiệm ngẫu nhiên 48 tuần |
| Trung vị 55 ngày | Sẩn của PLLA | Hồ sơ cấp phép (kéo dài trung vị 110 ngày) |
| Trung vị 160 ngày (khoảng 5 tháng) | Nốt của PLLA | Hồ sơ cấp phép (kéo dài trung vị 100 ngày, phần lớn tự hết) |
| Trung bình 16.2 tháng (khoảng 3 tháng–6 năm) | Nốt viêm muộn nói chung | Hồi cứu một trung tâm, 61 người |
| Tối đa 2 năm | Nốt khó trị — có ca phải cắt bỏ bằng phẫu thuật | Hậu mãi của PLLA |
Trọng tâm trên trục thời gian khác nhau tùy từng nhóm. Axit hyaluronic liên kết chéo thì phần lớn là loại tức thì và được dọn xong trong 2 tuần. CaHA cũng dồn vào ngày 1–3, có điều khi đã xảy ra tác dụng không mong muốn thì 96% trong số đó là nốt. PLLA thì ngược lại, chủ lực là loại muộn nên nốt xuất hiện vào khoảng tháng thứ 5. hADM thì phản ứng ban đầu mạnh hơn nhóm đối chứng nhưng lắng xuống trong 1 tuần, và không có dữ liệu loại muộn vượt quá 6 tháng.
Nhiễm khuẩn thường trong vòng 1 tuần, còn nốt viêm muộn thì sau vài tháng, nên thời điểm giúp ích cho việc phân biệt. Tuy vậy khoảng xuất hiện của nốt muộn trải rộng từ 3 tháng đến 6 năm nên không thể chỉ dựa vào thời điểm mà phân định được.
hADM — dữ liệu đi ngược với quan niệm “nguồn gốc từ người nên dịu”
Re2O và CellREDM dùng nguyên liệu là nền bì đã loại bỏ tế bào lấy từ da người. Vì thế kỳ vọng “nguồn gốc từ người nên chắc là dịu” rất hay gặp. Kết quả của thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng mù đôi đa trung tâm lại đi theo hướng ngược lại.
| Tác dụng không mong muốn | hADM (n=86) | Đối chứng (n=89) |
|---|---|---|
| Đau | 40.7% (35 người) | 10.1% (9 người) |
| Sưng | 45.4% (39 người) | 13.5% (12 người) |
| Tăng nhiệt độ da | 8.1% (7 người) | 1.1% (1 người) |
| Ban đỏ · chai cứng · bầm tím | Hai nhóm tương tự nhau (p>0.05) | |
| Tác dụng không mong muốn nghiêm trọng liên quan điều trị | Cả hai bên đều 0 | |
Ba mục trên đều có ý nghĩa thống kê (p<0.05). Phản ứng ban đầu lắng xuống trong 1 tuần với điều trị bảo tồn và không có sự cố nghiêm trọng nào. Tức là không phải nói đây là nguyên liệu nguy hiểm, mà là nói kỳ vọng “dịu” không được dữ liệu chống đỡ.
Và nhóm này không có nơi nào để nhận báo cáo tác dụng không mong muốn
Re2O · CellREDM không phải thiết bị y tế cũng không phải thuốc, mà được xếp là mô người theo Luật An toàn và Quản lý mô người nên lưu thông qua ngân hàng mô. Hệ quả có hai điều.
Thứ nhất, chúng có thể ra thị trường mà không cần đăng ký lưu hành hay thử nghiệm lâm sàng. Khác với Rejuran hay Juvelook vốn đã qua thử nghiệm lâm sàng thiết bị y tế. Thứ hai, không có cơ sở dữ liệu công khai nào thu thập tác dụng không mong muốn. Hệ thống khai báo mà thiết bị y tế có thì phân loại này không có. Vì vậy với nhóm này, câu “không có báo cáo tác dụng không mong muốn” không thể làm căn cứ về tính an toàn — bởi không có nơi nào nhận báo cáo cả.
Việc có thuộc “thao tác tối thiểu” hay không cũng đang được bàn. Phía phát triển cho rằng đó là việc làm nhỏ đi mà vẫn giữ cấu trúc cơ bản, phía ngược lại viện các chuẩn nước ngoài coi phân rã bằng enzyme · cơ học là khó xem là thao tác tối thiểu và chỉ ra rằng điều này chưa rõ ràng. MFDS (Bộ An toàn Thực phẩm và Dược phẩm Hàn Quốc) đã cho biết vào tháng 7 năm 2026 sẽ bắt đầu rà soát cách phân loại và cơ chế quản lý nhóm này. Khi có kết luận chúng tôi sẽ cập nhật đoạn này.
Lý do chúng tôi dùng nguyên liệu này và phạm vi căn cứ của nó, chúng tôi đã viết riêng ở hADM là nguyên liệu đã được xác minh tới đâu. Bài này chỉ bàn phần tác dụng không mong muốn trong đó.
Biến chứng mạch máu — vùng quan trọng hơn chế phẩm, rồi đến dụng cụ
Biến chứng nặng nề hơn cả là mất thị lực. Gom các ca được báo cáo từ năm 1906 đến 2023 thì cộng dồn là 511 ca, và có tài liệu phân tích riêng 365 ca thuộc thời kỳ 2018–2023.
| Vùng | Tỷ lệ | Chế phẩm | Tỷ lệ |
|---|---|---|---|
| Mũi | 40.6% | Axit hyaluronic | 79.6% |
| Trán | 27.7% | Mỡ tự thân | 13.5% |
| Giữa hai chân mày | 19.0% | CaHA | 1.6% |
| Thái dương · quanh mắt · má v.v. | Phần còn lại | PLLA | 1.1% |
Không được đọc hai cột bên phải như một bảng xếp hạng nguy cơ. Axit hyaluronic chiếm 79.6% là vì axit hyaluronic được dùng nhiều áp đảo. Vì không biết mỗi chế phẩm đã được tiêm bao nhiêu lượt (mẫu số) nên không thể so sánh nguy cơ giữa các chế phẩm. Ngược lại, phân bố theo vùng ở bên trái thì diễn giải được — ba chỗ mũi · trán · giữa hai chân mày chiếm 87.3%, và điều đó khớp chính xác với giải phẫu là mạch máu ở những vùng đó nối với động mạch đi lên mắt. “Vùng nào” mới là cách phân định nguy cơ có căn cứ, chứ không phải “chế phẩm nào”.
Khả năng hồi phục thì không tốt — trong 318 ca có dữ liệu thị lực, hồi phục hoàn toàn 6.0% · cải thiện một phần 25.8% · không hồi phục 68.2%. Trường hợp ban đầu còn giữ được một phần thị lực thì dự báo được sự cải thiện (p<0.001).
Dữ liệu có mẫu số — kim so với cannula
Mở rộng ra toàn bộ tắc mạch thì có dữ liệu có mẫu số. Trong một nghiên cứu thuần tập hồi cứu xử lý 1.7 triệu ống tiêm trong 10 năm, tắc mạch là 189 ca, và chia ra theo dụng cụ như sau.
| Kim | 1 / 6,410 ống tiêm (176 ca) |
|---|---|
| Cannula | 1 / 40,882 ống tiêm (13 ca) |
| Khác biệt | Odds ở cannula thấp hơn 77.1% |
Đây là biện pháp giảm nguy cơ có căn cứ rõ ràng hơn so với việc chọn chế phẩm. Tuy vậy các tác giả cho biết đây là dữ liệu tự khai báo và các sự cố nhẹ có thể đã bị báo cáo dưới mức thực tế. Một dữ liệu tiến cứu độc lập khác cũng cho kết quả tương tự, khoảng 1/6,558 tính theo kim. Tiêu chí chọn dụng cụ chúng tôi đã tổng hợp ở kim hay cannula.
Nốt xuất hiện muộn là nhiễm khuẩn hay là viêm — vẫn chưa phân định được
Với một nốt xuất hiện sau vài tháng thì “do vi khuẩn hay do phản ứng miễn dịch” là ngã rẽ quan trọng hơn cả trong thực hành. Thế nhưng bằng các phương pháp hiện nay thì khó phân định.
Trong dữ liệu một trung tâm gom 61 người có biến chứng muộn · trễ, trong 18 người phải mổ thì cấy dương tính là 7 người (38.9%). Các tác giả ghi rõ “kết quả âm tính không loại trừ được chẩn đoán”. Hội đồng đồng thuận quốc tế cũng chưa kết luận được rằng lý do vi khuẩn khó phân lập bằng xét nghiệm chuẩn là vì phương pháp xét nghiệm kém nhạy, hay vì tác nhân gây bệnh đã bị phản ứng miễn dịch lấn át.
Vì vậy khẳng định “chỉ cần ấn thử và siêu âm là biết nhiễm khuẩn hay viêm” là không có căn cứ. Lấy mô đem cấy thì hơn 60% vẫn âm tính. Trong thực hành, chúng tôi xử trí trên tiền đề là không phân định được, xem cùng lúc thời điểm · biểu hiện nóng · triệu chứng toàn thân · diễn tiến rồi đi theo hướng phủ cả hai khả năng.
61 người này là dữ liệu chỉ có tử số mà không có mẫu số — vì không có tổng số lượt thủ thuật trong cùng thời kỳ nên không thể tính tỷ lệ xảy ra từ đây. Bản thân nốt thì chúng tôi bàn kỹ hơn ở nốt xuất hiện sau thủ thuật.
Lý do không thể nói “A an toàn hơn B”
Đến đây chúng tôi đã bày ra các con số theo từng nhóm, nhưng không thể xếp hàng các nhóm bằng những con số đó. Lý do thì đơn giản.
Trong bảy nhóm, không có hai nhóm nào từng được so sánh trực tiếp về tác dụng không mong muốn. Nghiên cứu gần nhất mà chúng tôi tìm được là so sánh axit hyaluronic đơn thuần với hỗn hợp axit hyaluronic + CaHA, nhưng chỉ có 20 người tham gia và không định lượng tác dụng không mong muốn. Có một thử nghiệm so sánh trực tiếp PLLA với CaHA đã được đăng ký nhưng chưa có kết quả.
Nghĩa là các con số trong bảng của bài này chỉ là những thứ ra đời từ các thử nghiệm khác nhau · mẫu số khác nhau · người ghi nhận khác nhau · thời kỳ khác nhau được gom lại vào một chỗ. 92% và 3% và 0.048% không phải là những trị số được đo bằng cùng một cây thước.
Dù vậy vẫn có những điều nói được. Vùng (mũi · trán · giữa hai chân mày là nguy hiểm), dụng cụ (cannula ít tắc mạch hơn kim), thời điểm (trong 2 tuần và sau vài tháng là hai sự cố khác nhau), có đảo ngược được hay không (chỉ nhóm axit hyaluronic là được). Bốn điều này đứng vững về căn cứ mà không cần so sánh giữa các nhóm.
Tổng kết — điều đã xác minh, điều chưa xác minh được
| Phân loại | Nội dung |
|---|---|
| Điều đã xác minh | Cùng thử nghiệm · cùng người bệnh mà bầm tím 63.2% so với 0.0% (tùy người ghi nhận) · phản ứng tại chỗ của HA liên kết chéo tự hết toàn bộ trong 2 tuần, 48 tuần không có nốt · hADM so với đối chứng thì đau gấp 4.0 lần · sưng gấp 3.4 lần (p<0.05) · tác dụng không mong muốn của CaHA 3%, trong đó nốt chiếm 96% · PLLA nốt trung vị 160 ngày · tắc mạch kim 1/6,410 so với cannula 1/40,882 · 87.3% các ca mù là ở mũi · trán · giữa hai chân mày |
| Điều chưa xác minh được | Tỷ lệ xảy ra của PN · PCL dạng lỏng · PDLLA · dữ liệu loại muộn sau 6 tháng và tính an toàn khi tiêm lặp lại của hADM · tỷ lệ xảy ra hoại tử da · tỷ lệ xảy ra nốt do màng sinh học · nguy cơ biến chứng mạch máu theo từng chế phẩm (không có mẫu số) · tài liệu lâm sàng có bình duyệt của BYRYZN · DCLASSY |
| Dữ liệu theo hướng ngược lại | hADM có phản ứng ban đầu mạnh hơn nhóm đối chứng — ngược với “nguồn gốc từ người nên dịu” · hậu mãi 0.048% và tiến cứu 17.2% chênh nhau 350 lần nhưng đó là khác biệt của phương pháp chứ không phải của chế phẩm |
| Điều chưa được thiết lập | Khẳng định rằng filler gây hội chứng tự miễn — căn cứ của phía ủng hộ toàn là báo cáo ca, không có dữ liệu thuần tập hay tỷ lệ xảy ra, và có một bài báo riêng phản bác chính sự tồn tại của khái niệm đó. Không thể viết như một điều đã được thiết lập |
| Điều định xác minh mà không được | Về câu được trích dẫn rộng rãi “trong thử nghiệm lâm sàng vắc xin có 3 người từng tiêm filler bị phù mặt”, chúng tôi đã tự mở hai văn bản tóm lược của cơ quan quản lý nhưng không tìm thấy mô tả nào liên quan filler. Đây không phải khẳng định là không có, mà có nghĩa là chúng tôi không xác minh được |
Một dòng mà bài này muốn để lại. Nhìn con số tác dụng không mong muốn nào thì xin hỏi trước hai điều — ai đã đếm, và mẫu số là gì. Chỉ cần xác minh hai điều này thôi là đã thấy phần lớn các bảng so sánh sản phẩm không phải là một phép so sánh.
Câu hỏi thường gặp
Tác dụng phụ của booster xảy ra nhiều đến đâu?
Không thể trả lời bằng một con số. Cùng một thử nghiệm · cùng những người bệnh mà bầm tím theo nhật ký người bệnh là 63.2%, theo ghi nhận của bác sĩ là 0.0%. Các phản ứng hay gặp (bầm tím · sưng · ban đỏ · đau) gần như ai cũng có ở mức nào đó và mất đi trong vòng 1–2 tuần. Các phản ứng hiếm (nốt muộn · u hạt) xuất hiện sau vài tháng tùy từng nhóm, và tỷ lệ xảy ra đã xác minh được là khoảng 0.33% với axit hyaluronic liên kết chéo, và tác dụng không mong muốn của CaHA khoảng 3%.
Tôi nghe nói GOURI (PCL dạng lỏng) ít tác dụng phụ.
Không phải là đã xác minh được là ít, mà là chưa có dữ liệu để đếm. Căn cứ lâm sàng đã công bố cho PCL dạng lỏng, tất cả những gì chúng tôi tìm được là một loạt ca 2 người bệnh · 12 tuần. Cả hai đều có sưng và ban đỏ dưới 48 giờ, ngoài ra không có báo cáo nào khác. Có điều với 2 người thì không thể nói về tỷ lệ xảy ra. Phía PCL vi cầu thì có mẫu số lớn là 320,000 ống tiêm · 1,111 lượt thủ thuật, nhưng đó là dữ liệu của một dạng bào chế khác.
Nghe nói Rejuran không có tác dụng phụ mà?
Không phải “không có” mà là “không có cái nào được báo cáo”. Và hai điều này khác nhau. Tài liệu an toàn được trích dẫn rộng rãi hơn cả của nhóm PN là một ý kiến chuyên gia do nhân viên nhà sản xuất đồng tác giả và nhà sản xuất tài trợ việc chấp bút, và chính tài liệu đó viết rằng “không có dữ liệu theo dõi hậu mãi”. Không có hệ thống theo dõi thì việc không có báo cáo là kết quả đương nhiên. Các phản ứng tại chỗ hay gặp (sưng · đau · bầm tím · ban đỏ) có được báo cáo dưới dạng mô tả, nhưng chúng tôi không tìm được con số có kèm tử số và mẫu số.
Re2O · CellREDM lấy từ da người nên có dịu hơn không?
Dữ liệu đi theo hướng ngược lại. Trong thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng mù đôi đa trung tâm, đau 40.7% so với 10.1%, sưng 45.4% so với 13.5%, tăng nhiệt độ da 8.1% so với 1.1%, phía hADM nhiều hơn và tất cả đều có ý nghĩa thống kê. Tuy vậy cả hai bên đều không có tác dụng không mong muốn nghiêm trọng và phản ứng ban đầu lắng xuống trong 1 tuần. Không phải nói đây là nguyên liệu nguy hiểm, mà là nói kỳ vọng “dịu” không được dữ liệu chống đỡ.
Báo tác dụng phụ thì báo ở đâu? Có khác nhau tùy sản phẩm không?
Có khác. Các sản phẩm được cấp phép là thiết bị y tế (Rejuran · Juvelook · Radiesse · GOURI v.v.) đều có hệ thống báo cáo biến cố bất lợi. Nhưng Re2O · CellREDM không phải thiết bị y tế mà được xếp là mô người theo Luật An toàn và Quản lý mô người, và phân loại này không có cơ sở dữ liệu công khai nào thu thập tác dụng không mong muốn. MFDS (Bộ An toàn Thực phẩm và Dược phẩm Hàn Quốc) đã cho biết vào tháng 7 năm 2026 sẽ bắt đầu rà soát cách phân loại và cơ chế quản lý nhóm này.
Sản phẩm nào an toàn hơn cả?
Với căn cứ hiện nay thì không trả lời được. Vì trong bảy nhóm, không có hai nhóm nào từng được so sánh trực tiếp về tác dụng không mong muốn. Ngay cả nghiên cứu gần nhất mà chúng tôi tìm được cũng chỉ có 20 người tham gia và không định lượng tác dụng không mong muốn. Con số của mỗi nhóm ra đời từ các thử nghiệm khác nhau · mẫu số khác nhau · người ghi nhận khác nhau nên không phải là trị số đo bằng cùng một cây thước. Thay vào đó, bốn điều vùng · dụng cụ · thời điểm · có đảo ngược được hay không thì đứng vững về căn cứ mà không cần so sánh giữa các nhóm.
Những sự cố lớn như mù thì hay gặp ở sản phẩm nào?
79.6% các ca được báo cáo là axit hyaluronic, nhưng không được đọc điều này như một bảng xếp hạng nguy cơ — vì axit hyaluronic được dùng nhiều áp đảo, và chúng ta không biết mỗi chế phẩm đã được tiêm bao nhiêu lượt. Thứ diễn giải được là vùng — trong 365 ca thì mũi 40.6% · trán 27.7% · giữa hai chân mày 19.0%, ba chỗ chiếm 87.3%. Điều đó khớp với giải phẫu là mạch máu ở những vùng đó nối với động mạch đi lên mắt.
Giữa kim và cannula thì bên nào an toàn hơn?
Về tắc mạch thì có dữ liệu có mẫu số. Trong nghiên cứu thuần tập hồi cứu xử lý 1.7 triệu ống tiêm trong 10 năm, kim là 1/6,410, cannula là 1/40,882 và odds phía cannula thấp hơn 77.1%. Đây là biện pháp giảm nguy cơ có căn cứ rõ ràng hơn so với việc chọn chế phẩm. Tuy vậy tùy vùng và tùy lớp mà cannula lại có khi không phù hợp, nên dụng cụ được chọn theo mục đích.
Vài tháng sau tôi thấy nổi cục. Có phải nhiễm khuẩn không?
Bằng các phương pháp hiện nay thì khó phân định. Trong 18 người phải mổ, cấy dương tính là 7 người (38.9%), và các tác giả ghi rõ âm tính không loại trừ được nhiễm khuẩn. Hội đồng đồng thuận quốc tế cũng để ngỏ sự phân biệt này. Vì vậy trong thực hành, chúng tôi xử trí trên tiền đề là không phân định được, xem cùng lúc thời điểm · biểu hiện nóng · triệu chứng toàn thân · diễn tiến rồi đi theo hướng phủ cả hai khả năng. Nếu đột nhiên đỏ, nóng và đau thì xin đến sớm.
Chuyện filler gây bệnh tự miễn có đúng không?
Chưa được thiết lập. Trong phạm vi chúng tôi xác minh, tài liệu khẳng định điều đó toàn là báo cáo ca, không có nghiên cứu có nhóm đối chứng hay dữ liệu tỷ lệ xảy ra. Ngược lại cũng có một bài báo riêng phản bác chính sự tồn tại của khái niệm đó (chúng tôi không tiếp cận được phần tóm tắt). Điểm tranh luận cốt lõi là các tiêu chí chẩn đoán không đặc hiệu. Với căn cứ hiện nay thì không nói được “chuyện đó không có”, mà cũng không nói được “đúng là như vậy”.
Cơ sở y tế biên soạn
Bài viết này do Bác sĩ Lee Chi-Hak, giám đốc y khoa Phòng khám Miso tại Daegu, Hàn Quốc biên soạn và rà soát. Các nghiên cứu được trích dẫn trong bài đều được ghi kèm cả thiết kế, quy mô lẫn giới hạn mà chính tác giả đã nêu, và những mục chúng tôi không tìm được tài liệu thì được ghi là không tìm được.
| Giám đốc y khoa | Bác sĩ Lee Chi-Hak |
|---|---|
| Địa chỉ | Tầng 4, tòa nhà Bombom, 125 Dongdeok-ro, Jung-gu, Daegu, Hàn Quốc (lối ra số 1 ga Kyungpook National University Hospital) |
| Điện thoại | +82-53-428-2700 |
| Giờ khám | Ngày thường 11:00~19:00 (nghỉ trưa 13:00~14:00) / Thứ Bảy 10:00~16:00 (khám liên tục, không nghỉ trưa) / Chủ Nhật · ngày lễ nghỉ |
| Chuyên mục lâm sàng | Xem toàn bộ bài viết |
| Thư viện tài liệu lâm sàng | Xem toàn bộ tài liệu về chất kích thích tạo collagen · thiết bị nâng cơ |
Tài liệu tham khảo
- Hiệu ứng người ghi nhận và thử nghiệm đăng ký của CaHA — hướng dẫn sử dụng trong hồ sơ cấp phép của cơ quan quản lý cho RADIESSE (PMA P050037). Thử nghiệm ngẫu nhiên có đối chứng ở nếp mũi má n=117, nhật ký người bệnh 14 ngày so với báo cáo của bác sĩ. Bầm tím 63.2% so với 0.0%, sưng 69.2% so với 4.3%, ban đỏ 66.7% so với 5.1%, đau 28.2% so với 1.7%, nốt 0.9% so với 0.0%, u hạt 0. Thử nghiệm teo mỡ do HIV (n=100) sưng 99.0% so với 8.0%. Đại đa số tác dụng không mong muốn rơi vào ngày 1–3, “ngắn hạn dưới 7 ngày”.
- Thử nghiệm đăng ký của PLLA — hồ sơ cấp phép của cơ quan quản lý cho SCULPTRA (PMA P030050/S002). Ngẫu nhiên · đa trung tâm · mù người lượng định, n=233 (PLLA 116 / đối chứng 117), 13 tháng + kéo dài 25 tháng. Bác sĩ báo cáo nốt 8.6% (10/116) + sẩn 8.6% (10/116) = 17.2%. Nốt xuất hiện trung vị 160 ngày (trung bình 209 ngày) · kéo dài trung vị 100 ngày, sẩn trung vị 55 ngày · kéo dài 110 ngày. Phần lớn tự hết, chỉ 1 ca tiêm steroid nội tổn thương. Hậu mãi — nốt 1–14 tháng, một số kéo dài 2 năm rồi phải cắt bỏ bằng phẫu thuật, nhiễm khuẩn nặng 1 ngày–1 tuần.
- Axit hyaluronic liên kết chéo — Lee SH, Park E, Won CH, Aesthetic Surgery Journal 2026;46(5):569. Tiến cứu · đa trung tâm · ngẫu nhiên · mù đôi · nửa mặt, không thua kém, 100 người được phân ngẫu nhiên (FAS 93), 48 tuần. Tác dụng không mong muốn tại chỗ 92% so với 82%, toàn thân 47%, nghiêm trọng 0, toàn bộ tác dụng không mong muốn tại chỗ tự hết trong vòng 2 tuần, 48 tuần không có báo cáo nốt.
- Nốt muộn của axit hyaluronic liên kết chéo 0.33% — hồi cứu một trung tâm 2,139 người (7 ca). Ở 131 người dùng dạng skin booster có 1 ca (0.8%, ngày thứ 122) là dữ liệu tiến cứu một nhóm.
- hADM — Zhang và cs., Aesthetic Plastic Surgery 2025. Mù đôi · đa trung tâm · ngẫu nhiên · không thua kém, 202 người phân ngẫu nhiên (175 người hoàn thành: hADM 86 / collagen 89), 6 tháng. Đau 40.7% so với 10.1%, sưng 45.4% so với 13.5%, tăng nhiệt độ da 8.1% so với 1.1% (tất cả p<0.05). Ban đỏ · chai cứng · bầm tím thì hai nhóm tương tự (p>0.05). Tác dụng không mong muốn nghiêm trọng liên quan điều trị 0, phản ứng ban đầu hết trong 1 tuần. Thử nghiệm nửa mặt với skin booster hADM nội địa (n=20, 20 tuần) chỉ mô tả mà không có tử số · mẫu số, ghi là “không có tác dụng không mong muốn nghiêm trọng, chỉ ban đỏ · sưng nhẹ và tạm thời”.
- Vị thế pháp lý của hADM — được xếp là mô người theo Luật An toàn và Quản lý mô người và lưu thông qua ngân hàng mô, khác với thiết bị y tế, không có cơ sở dữ liệu công khai về tác dụng không mong muốn. Có bất đồng học thuật về việc có thuộc “thao tác tối thiểu” hay không, và MFDS (Bộ An toàn Thực phẩm và Dược phẩm Hàn Quốc) đã cho biết bắt đầu rà soát phân loại và cải tổ cơ chế quản lý vào tháng 7 năm 2026. Đoạn này là tình hình thể chế nên khi thay đổi chúng tôi sẽ cập nhật.
- CaHA — Kadouch JA, Journal of Cosmetic Dermatology 2017. Gom 21 tài liệu, 5,081 lượt thủ thuật · 2,779 người. Tổng tác dụng không mong muốn 173 ca (3%), trong đó nốt 166 ca (96%), viêm · sưng kéo dài 4 ca, ban đỏ kéo dài 2 ca, chỉnh quá mức 1 ca. 49% số nốt nằm ở vùng cử động nhiều.
- PCL vi cầu — Lin SL & Christen MO, Journal of Cosmetic Dermatology 2020;19(8):1907. 780 người bệnh · 1,111 lượt thủ thuật, 3 năm. Phù nề kéo dài 4.5% · bầm tím 2.7% · sưng vùng hàm trên 0.72% · cục tạm thời 0.45%, nốt · u hạt · nhiễm khuẩn · tiêm vào lòng mạch 0 ca. Mẫu số không phải người bệnh mà là lượt thủ thuật. Dữ liệu hậu mãi là 155 ca tác dụng không mong muốn trên 323,726 ống tiêm (0.048%) — vì là báo cáo tự nguyện nên bị bắt thấp hơn thực tế.
- PCL dạng lỏng — Brito K & Ong D, Annals of Case Reports 2023. 2 người bệnh, 12 tuần. Cả hai đều sưng · ban đỏ tại chỗ dưới 48 giờ, 1 người cần thuốc kháng viêm uống và steroid ngắn ngày. Không có báo cáo bầm tím · nốt · tắc mạch · u hạt (nhưng n=2). Không có tỷ lệ xảy ra.
- PN — Rho NK và cs., Clinical, Cosmetic and Investigational Dermatology 2026. Đây là ý kiến chuyên gia (Expert Opinion) chứ không phải tổng quan hệ thống. Một số tác giả là nhân viên thuộc nhà sản xuất, số còn lại là cố vấn của nhà sản xuất, và việc chấp bút y khoa cũng do nhà sản xuất tài trợ. Hạn chế mà các tác giả nêu ra — nền tảng căn cứ còn hạn chế, cần thêm thử nghiệm ngẫu nhiên và kiểm chứng mô học, và không có sổ đăng bộ an toàn dài hạn cũng như dữ liệu theo dõi hậu mãi.
- PDLLA — chúng tôi xác minh được rằng hướng dẫn quản lý lâm sàng nốt (gồm cả lưu đồ chẩn đoán · điều trị) đã được xuất bản trên Journal of Cosmetic Dermatology 2025, nhưng không tiếp cận được toàn văn. Dữ liệu tỷ lệ xảy ra thì không tìm được.
- Mất thị lực — Doyon VC và cs., Aesthetic Surgery Journal 2024;44(10):1091. Tổng quan hệ thống, 365 ca mới (2018–2023) · cộng dồn 511 ca (1906–2023). Vùng: mũi 40.6% · trán 27.7% · giữa hai chân mày 19.0%. Chế phẩm: HA 79.6% · mỡ tự thân 13.5% · CaHA 1.6% · PLLA 1.1%. Hồi phục thị lực (n=318): hoàn toàn 6.0% · một phần 25.8% · không 68.2%. Vì là gom các báo cáo ca nên không có mẫu số và không dùng được để so sánh nguy cơ giữa các chế phẩm. Phân bố theo khu vực cũng lệch, Trung Quốc 61.9% · Hàn Quốc 25.5%.
- Tỷ lệ xảy ra tắc mạch — Alam M và cs., JAMA Dermatology 2021. Thuần tập hồi cứu, 10 năm · 1.7 triệu ống tiêm, tắc mạch 189 ca. Kim 1/6,410 (176 ca), cannula 1/40,882 (13 ca), odds ở cannula thấp hơn 77.1%. Hạn chế mà các tác giả nêu ra — là tự khai báo và không có kiểm toán, các ca tắc nhẹ có thể bị báo cáo dưới mức thực tế. Một dữ liệu tiến cứu độc lập cũng cho kết quả tương tự khoảng 1/6,558, nhưng mẫu số của dữ liệu đó là ngoại suy dựa trên khảo sát.
- Biến chứng muộn và phân biệt nhiễm khuẩn — Zhang YL và cs., Frontiers in Microbiology 2023;14:1297948. Hồi cứu một trung tâm, 61 người có biến chứng muộn · trễ. Nốt 68.9% · viêm mạn 24.6% · bội nhiễm 7.5%. Xuất hiện trung bình 16.2 tháng (khoảng 3 tháng–6 năm). Trong 18 người mổ thì cấy dương tính 7 người. Tác giả ghi rõ — “kết quả âm tính không loại trừ được chẩn đoán”. Hội đồng đồng thuận quốc tế (Goodman GJ và cs., Aesthetic Surgery Journal 2023, mức căn cứ 4) cũng để ngỏ việc phân biệt nhiễm khuẩn với viêm.
- So sánh trực tiếp giữa các nhóm — nghiên cứu gần nhất mà chúng tôi tìm được là axit hyaluronic đơn thuần so với hỗn hợp axit hyaluronic + CaHA (Aesthetic Surgery Journal Open Forum 2025, n=20, 90 ngày), nhưng không định lượng tác dụng không mong muốn. Có một thử nghiệm so sánh PLLA với CaHA đã được đăng ký nhưng chưa báo cáo kết quả.
- Các khẳng định liên quan tự miễn — trong phạm vi chúng tôi xác minh, tài liệu của phía ủng hộ toàn là báo cáo ca · loạt ca, và chúng tôi không tìm được nghiên cứu có nhóm đối chứng · thuần tập · dữ liệu tỷ lệ xảy ra. Có một bài báo năm 2017 phản bác sự tồn tại của khái niệm đó nhưng chúng tôi không tiếp cận được phần tóm tắt (trích dẫn thứ cấp).
- Điều định xác minh mà không được — về câu được trích dẫn rộng rãi “trong thử nghiệm lâm sàng vắc xin có 3 người từng tiêm filler bị phù mặt”, chúng tôi đã tự đọc hai văn bản tóm lược của hội đồng tư vấn thuộc cơ quan quản lý nhưng không tìm thấy mô tả nào liên quan filler. Thứ xác minh được chỉ là 3 ca liệt mặt Bell so với 1 ca ở nhóm giả dược. Đây không phải khẳng định là không có, mà có nghĩa là chúng tôi không xác minh được.
- Với BYRYZN · DCLASSY thì tìm theo tên sản phẩm chúng tôi không tìm được tài liệu lâm sàng có bình duyệt. Các ô tương ứng trong bài này đã được thay bằng dữ liệu của cả nhóm (axit hyaluronic liên kết chéo · CaHA).
Mọi bài viết trong chuyên mục này nhằm cung cấp thông tin chung và không thay thế cho chẩn đoán hay điều trị y khoa. Hiệu quả và tác dụng không mong muốn của thủ thuật có thể biểu hiện khác nhau tùy theo tình trạng da, độ tuổi và bệnh nền của từng người, và không bảo đảm kết quả giống nhau cho mọi người. Việc có thực hiện thủ thuật hay không nhất định phải được quyết định thông qua buổi khám trực tiếp với nhân viên y tế.
← Chuyên mục lâm sàng · Thư viện tài liệu lâm sàng · Trang chủ Phòng khám Miso
한국어 · English · 日本語 · 简体中文 · Español · Tiếng Việt · ภาษาไทย · Bahasa Indonesia